ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੜਕ ਹਾਦਸਿਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਮੌਤਾਂ ਉੱਤੇ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਮੁਆਵਜੇ ਦਾ ਦਿੱਤਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ

ਮੋਟਰ ਵਹੀਕਲ ( ਸੰਸ਼ੋਧਨ ) ਬਿਲ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੜਕ ਹਾਦਸਿਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ  ਮੌਤਾਂ ਉੱਤੇ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ  ਦੇ ਮੁਆਵਜੇ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਉਥੇ ਹੀ ਇਸ ਬਿਲ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਦੁਰਘਟਨਾ ਵਿੱਚ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਨਾਲ ਜਖ਼ਮੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ 2 . 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਮੁਆਵਜਾ ਦੇਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ ।ਲੋਕਸਭਾ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਅਤੇ ਰਾਜ ਮਾਰਗ ਮੰਤਰੀ ਨਿਤੀਨ ਗਡਕਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੋਟਰ ਵਹੀਕਲ  ( ਸੰਸ਼ੋਧਨ ) ਬਿਲ ,  2019 ਵਿੱਚ ਵਹੀਕਲ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਕਰਕੇ ਸੜਕ ਉੱਤੇ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਾਦਸੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਮੌਤ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਪੀੜਿਤ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਦੋਸ਼ ( no – fault liability ) ਦੇ ਤਹਿਤ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਮੁਆਵਜਾ ਦੇਣ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਨਾਲ ਹੀ ਗੰਭੀਰ  ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜਖ਼ਮੀ ਹੋਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ 2 . 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ।ਸੜਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨਿਯਮ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਜਰੂਰੀ  ਗਡਕਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨਵੇਂ ਬਿਲ ਵਿੱਚ ਲਾਇਸੇਂਸਿੰਗ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਕਰਨ  , ਆਵਾਜਾਈ  ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ  ਉੱਤੇ ਜੁਰਮਾਨੇ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ,  ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਜਾਂਚ ,  ਨੁਕਸਦਾਰ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਮੰਗਣ ਦਾ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨ , ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਨਿਕ ਨਿਗਰਾਨੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ,ਸੜਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨਿਯਮ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਕਈ ਨਵੇਂ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ।ਬਿਲ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਐਗਰੀਗੇਟਰਸ ਨੂੰ ਵਧਾਨਿਕ ਮਾਨਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਸ਼ੋਧਨ ਦਾ ਵੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਹੈ । ਇਸ ਤੋਂ ਕੈਬ ਅਤੇ ਬਸ ਐਗਰਿਗੇਟਰਸ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਹੋਣ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਹੈ ।