ਘਰ ਬੈਠੇ ਇੱਥੇ ਪੈਸਾ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਐਫਡੀ ਨਾਲੋਂ 4 ਗੁਣਾ ਵਧੇਰੇ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ! ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ

ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸੋਨੇ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਲਗਾਤਾਰ ਨਵੀਆਂ ਉਚਾਈਆਂ ਨੂੰ ਛੂਹ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਵੱਡਾ ਮੁਨਾਫਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਚੰਗਾ ਮੌਕਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਹੁਣ ਐੱਫ ਡੀ ਉੱਤੇ ਰਿਟਰਨ ਵੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਘਟਿਆ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਸਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਐਫਡੀਜ਼ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ 1 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘਟੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਸੋਨੇ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਈਟੀਐਫ (ETF) ਸਕੀਮ ਵਿਚ ਪੈਸੇ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਨੂੰ 38 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਦਾ ਰਿਟਰਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸੋਨੇ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਰਫਤਾਰ ਦਾ ਰੁਕਣ ਦੀ ਫਿਲਹਾਲ ਕੋਈ ਉਮੀਦ ਨਜ਼ਰ ਨਹੀਂ ਆ ਰਹੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਗੋਲਡ ਈਟੀਐਫ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਕੇ ਮੋਟਾ ਰਿਟਰਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਹੈ।
ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ ਐਫਡੀ ‘ਤੇ ਸਿਰਫ 7.9% ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹੋ – ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਇਕ ਸਾਲ ਦੀ ਮਿਆਦ ਲਈ ਆਰਬੀਐਲ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਐਫ ਡੀ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ 7.9 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਦਰ’ ਤੇ, ਤੁਹਾਡੀ ਰਕਮ 10,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ 10,814 ਰੁਪਏ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਦੀ ਐਫਡੀ ਵਿਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਰਕਮ 7.75 ਫੀਸਦ ‘ਤੇ ਮਿਲਣ ਵਾਲੇ ਵਿਆਜ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 10,798 ਰੁਪਏ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹੋਰ ਬੈਂਕ ਹੁਣ 7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਵਿਆਜ ਅਦਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵਧੇਰੇ ਰਿਟਰਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ- ਕੋਟਕ ਵਰਲਡ ਗੋਲਡ ਫੰਡ ਨੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 32 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਰਿਟਰਨ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡੀਐਸਪੀ ਵਰਲਡ ਗੋਲਡ ਫੰਡ ਨੇ ਇਕ ਸਾਲ ਵਿਚ 38 ਫੀਸਦ ਰਿਟਰਨ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਸੋਨੇ ਦੇ ਫੰਡਾਂ ਲਈ ਇਕ ਸਾਲ ਦਾ ਔਸਤ ਸੀਏਜੀਆਰ ਰਿਟਰਨ 26 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ।

ਅਜੇ ਵੀ ਇੱਕ ਮੌਕਾ ਹੈ – ਸੋਨੇ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਵੀ ਇਹ ਰੁਝਾਨ ਹੈ। ਸੋਨਾ ਜੂਨ ਵਿਚ 1,300 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਔਂਸ ‘ਤੇ ਸੀ। ਇਹ ਅਗਸਤ ਵਿਚ ਵੱਧ ਕੇ 1,500 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਔਂਸ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਘਰੇਲੂ ਬਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਸੋਨਾ ਜੂਨ’ ਵਿੱਚ 33,000 ਰੁਪਏ ਸੀ। ਅਗਸਤ ਵਿਚ ਉਸੇ ਸਮੇਂ ਇਹ 38,000 ਰੁਪਏ ਦੇ ਉੱਚੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਅਗਸਤ ਵਿਚ, 10 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਸੋਨਾ ਲਗਭਗ ਸੱਤ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਧਿਆ ਹੈ. ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਮਾਹਰ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸੋਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 41 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਦਸ ਗ੍ਰਾਮ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਮਾਹਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਰਿਟਰਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸੋਨੇ ਵਿਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਇਹ ਹਰੇਕ ਦੇ ਪੋਰਟਫੋਲੀਓ ਵਿਚ ਇਕ ਜੋਖਮ ਭਿੰਨਤਾ (ਜੋਖਮ-ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਯੋਜਨਾ) ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਗੋਲਡ ਈਟੀਐਫ ਖੁਦਰਾ ਪੱਧਰ ਹੋਲਸੇਲ ਮਾਰਕਿਟ ਪ੍ਰਾਈਸ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਗੋਲਡ ਈਟੀਐਫ ਰਿਟੇਲ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਥੋਕ ਬਾਜ਼ਾਰ ਕੀਮਤ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੋਨੇ ਨੂੰ ਫਿਜਿਕਲ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਰੱਖਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਫਾਇਦਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੋ ਇਸ ਨੂੰ ਮਾਰਕੀਟ ਕੀਮਤ ਤੇ ਵੇਚ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਗੋਲਡ ਈਟੀਐਫ ਇਨ੍ਹਾਂ ਫਾਇਦਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਜਾਣਦੇ ਹੋਣ – ਕੇਡੀਆ ਕਮੋਡਿਟੀ ਦੇ ਮੁਖੀ ਅਜੈ ਕੇਡੀਆ ਨੇ ਨਿਊਜ਼18 ਹਿੰਦੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਗੋਲਡ ਈਟੀਐਫ ਸੋਨੇ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਆਧੁਨਿਕ, ਘੱਟ ਲਾਗਤ ਵਾਲਾ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸਾਧਨ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਖਰੀਦੀਆਂ ਇਕਾਈਆਂ ਤੁਹਾਡੇ ਡੀਮੈਟ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹਨ।

ਜਦੋਂ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੋ, ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਸੋਨੇ ਦੇ ਈਟੀਐਫ ਦੀ ਕੀਮਤ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਨਕਦ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਕੁਝ ਸੋਨੇ ਦੀਆਂ ਈਟੀਐਫ ਸਕੀਮਾਂ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਰਿਪੱਕਤਾ ਦੇ ਸਮੇਂ ਬਰਾਬਰ ਮੁੱਲ ਦਾ ਸੋਨਾ ਲੈਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਵੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਪੈਸਾ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਹੈ – ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਪਾਰ ਅਤੇ ਡੀਮੈਟ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸ਼ੇਅਰ ਬ੍ਰੋਕਰ ਨਾਲ ਖੋਲ੍ਹਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਤੁਸੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨਿਯਮਤ ਅੰਤਰਾਲਾਂ ਤੇ ਲੁੰਮ-ਸਮ ਜਾਂ ਸਿਸਟਮੈਟਿਕ ਇਨਵੈਸਟਮੈਂਟ ਪਲਾਨ (ਐਸਆਈਪੀ) ਦੁਆਰਾ ਵੀ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਸੀਂ ਇਕ ਗ੍ਰਾਮ ਸੋਨਾ ਵੀ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ, ਮਾਰਕੀਟ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਸਮਾਂ ਦੇਣ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਸਿਸਟਮੈਟਿਕ ਤਰੀਕੇ  ਨਾਲ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰੋ।

ਆਪਣੇ ਟਰੇਡਿੰਗ ਅਤੇ ਡੀਮੈਟ ਅਕਾਉਂਟ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸ਼ੇਅਰ ਬ੍ਰੋਕਰ ਨਾਲ ਖੋਲ੍ਹੋ।  ਆਪਣੇ ਲੌਗਇਨ ਆਈਡੀ ਅਤੇ ਪਾਸਵਰਡ ਨਾਲ ਬ੍ਰੋਕਰ ਦੇ  ਪੋਰਟਲ ਤੇ ਲੌਗਇਨ ਕਰੋ। ਜਿੰਨੇ ਯੂ ਟੀ ਐਫ ਯੂਨਿਟ ਤੁਸੀਂ ਖਰੀਦਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਉਸ ਲਈ ਆਪਣਾ ਖਰੀਦ ਆਰਡਰ ਦਿਓ। ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਵਿਚੋਂ ਪੈਸਾ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਟਰੇਡ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਜਾਂ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਯੂਨਿਟਸ  ਤੁਹਾਡੇ ਡੀਮੈਟ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ।

About Sanjhi Soch 472 Articles
Sanjhi Soch gives you daily dose of Genuine news. Sanjhi soch is an worldwide newspaper trusted by millions.