ਪਲਾਸਟਿਕ ਮੁਕਤ ਭਾਰਤ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਸੁਪਨੇ ਦੇ ਯਤਨ

ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ‘ਤੇ 2 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਸਿੰਗਲ ਯੂਜ਼ ਪਲਾਸਟਿਕ ਲੈਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋਵੇਗਾ. ਦਿੱਲੀ ਸਮੇਤ 7 ਕਰੋੜ ਵਪਾਰੀਆਂ ਨੇ ਸਿੰਗਲ ਯੂਜ਼ ਪਲਾਸਟਿਕ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸੀਏਟੀ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 40 ਹਜ਼ਾਰ ਟਰੇਡ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨਾਂ, ਚੈਂਬਰਾਂ ਅਤੇ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨਾਂ ਨਾਲ 1 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਇਕ ਕਰੋੜਾਂ ਪਲਾਸਟਿਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪਲਾਸਟਿਕ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਸੱਦਾ ਵਪਾਰੀ ਸਮਾਨ ਨੂੰ ਪੈਕ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਪੁਰਦ ਕਰਨ ਲਈ ਕੱਪੜੇ ਜਾਂ ਜੂਟ ਬੈਗ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨਗੇ. ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਗਾਹਕ ਵੀ ਅਪੀਲ ਕਰਨਗੇ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਕੱਪੜੇ ਜਾਂ ਜੂਟ ਬੈਗ ਲੈ ਕੇ ਆਉਣ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਦੇ ਸਿੰਗਲ-ਵਰਤੋਂ ਪਲਾਸਟਿਕ ਮੁਕਤ ਭਾਰਤ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਸੁਪਨੇ ਵਿਚ, ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਵਪਾਰੀ ਵਰਗ ਵੀ ਵਧੇਰੇ ਜ਼ੋਰਾਂ-ਸ਼ੋਰਾਂ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਲਈ ਅੱਗੇ ਆਇਆ ਹੈ। ਦੁਕਾਨਦਾਰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਖਰੀਦਾਰੀ ਵਿਚ ਵਰਤੇ ਜਾਂਦੇ 50 ਗ੍ਰਾਮ ਤੋਂ ਘੱਟ ਮਾਈਕਰੋਨ ਦੇ ਭਾਰ ਵਾਲੇ ਪਲਾਸਟਿਕ ਬੈਗ ਨਹੀਂ ਦੇਣਗੇ. 1 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ, ਦੁਕਾਨਦਾਰਾਂ ਅਤੇ ਗਾਹਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸਿੰਗਲ ਯੂਜ਼ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਫੈਲਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ ਅਤੇ 2 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਵਪਾਰੀ ਇੱਕਲੀ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੇ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਾਈਕਾਟ ਕਰਨਗੇ.  ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਕੈਟ ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿਚ 29 ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਟ੍ਰੇਡ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਵਪਾਰੀ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਸਿੰਗਲ-ਯੂਜ਼ ਪਲਾਸਟਿਕ ਬੈਗਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਮਾਨ ਮੁਹੱਈਆ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਕੱਪੜੇ ਜਾਂ ਜੂਟ ਬੈਗ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਿੰਗਲ-ਯੂਜ਼ਲ ਪਲਾਸਟਿਕ ਨੂੰ ਤਬਦੀਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ,  ਇਸ ਨਾਲ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ, ਜੋ ਪਲਾਸਟਿਕ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਪਲਾਸਟਿਕ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲੱਗਣ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਠੱਪ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਵਿਕਲਪਾਂ’ ਤੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ.

About Sanjhi Soch 381 Articles
Sanjhi Soch gives you daily dose of Genuine news. Sanjhi soch is an worldwide newspaper trusted by millions.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*