ਬੁਰਕਾ ਪਾਉਂਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਪੀਐੱਮ ਨੇ ਕਿਹਾ ‘ਲੈਟਰ ਬਾਕਸ’, ਸਿੱਖ ਸਾਂਸਦ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਇਹ ਜਵਾਬ..

ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨੇਤਾ ਬੋਰਿਸ ਜਾਨਸਨ ਅਤੇ ਯੂਕੇ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸਿੱਖ ਐਮ ਪੀ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਢੇਸੀ ਦਰਮਿਆਨ ਗਰਮ ਬਹਿਸ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਵੀਡੀਓ ਵਿਚ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਉਸ ਨੂੰ ਬੋਰਿਸ ਜੌਹਨਸਨ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਨਸਲੀ ਟਿੱਪਣੀ ਲਈ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਲਈ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਨ। ਦਰਅਸਲ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੋਰਿਸ ਜਾਨਸਨ ਨੇ 15 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸੰਸਦ ਵਿਚ ਇਕ ਮੱਧਕਾਲੀ ਚੋਣ (ਅਚਨਚੇਤੀ ਚੋਣ) ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਸਿੱਖ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਤਨਮਨਜੀਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਲ 2018 ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਨਸਲਵਾਦੀ ਟਿੱਪਣੀ ਦੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦਿਆਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਉਹ 24 ਜੁਲਾਈ 2019 ਨੂੰ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ ਸਨ।
ਦਰਅਸਲ, ਸਾਲ 2018 ਵਿਚ, ਬੌਰਿਸ ਜੌਹਨਸਨ ਨੇ ਦਿ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਫ ਵਿਚ ਇਕ ਲੇਖ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਕਿ ਬੁਰਕਾ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਇਕ ਲੈਟਰ ਬਾਕਸ ਜਾਂ ਬੈਂਕ ਲੁਟੇਰੇ ਵਰਗੀਆਂ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸੇ ਟਿੱਪਣੀ ‘ਤੇ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਉਸ ਤੋਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ‘ਤੇ ਅਜਿਹੀਆਂ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਗਲਤ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਕੋਈ ਮੈਨੂੰ ਤੌਲੀਏ ਦੇ ਸਿਰ, ਤਾਲਿਬਾਨ ਜਾਂ ਬੋਂਗੋ-ਬੋਂਗੋ ਭੂਮੀ ਤੋਂ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਬੁਲਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਵੀ ਉਸੇ ਦੁੱਖ ਤੋਂ ਲੰਘਦੇ ਹਾਂ ਜਿਹੜੀਆਂ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਲੰਘ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦਾ ਸਿੱਖ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਉਰਫ ਟੈਨ ਢੇਸੀ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਸਿੱਖ ਭਾਵ ਦਸਤਾਰਧਾਰੀ ਸੰਸਦ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਸਾਲ 2017 ਵਿੱਚ ਇਹ ਇਤਿਹਾਸ ਰਚਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਹ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਗ੍ਰੇਵੈਂਡ ਵਿਚ ਯੂਰਪ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਛੋਟੇ ਸਿੱਖ ਮੇਅਰ ਰਹਿ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। 41 ਸਾਲਾ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਜਨਮ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਜਸਪਾਲ ਸਿੰਘ ਢੇਸੀ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਗੁਰਦੁਆਰੇ (ਗ੍ਰੇਵੈਂਡ, ਕੈਂਟ ਵਿਖੇ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦਰਬਾਰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ) ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ਯੂਕੇ ਵਿਚ ਇਕ ਨਿਰਮਾਣ ਕੰਪਨੀ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਕਾਲਜ ਲੰਡਨ ਤੋਂ ਗਣਿਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਬੈਚਲਰ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਕੇਬਲ ਕਾਲਜ, ਆਕਸਫੋਰਡ ਵਿਖੇ ਅੰਕੜੇ ਅਤੇ ਕੈਮਬ੍ਰਿਜ ਦੇ ਫਿਟਜ਼ਵਿਲੀਅਮ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਫ਼ਿਲਾਸਫ਼ੀ ਵਿਚ ਮਾਸਟਰਸ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕੀਤੀ. ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਕੈਰੀਅਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਗਰੇਵਸੈਂਡ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਅਤੇ 8 ਜੂਨ 2017 ਨੂੰ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿਚ ਪਹਿਲੇ ਪੱਗ ਬੰਨ੍ਹੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਬਣੇ।

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*