ਚੰਦਰਯਾਨ 2: ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਜਗਾਉਣ ‘ਚ ਜੁਟਿਆ ਨਾਸਾ, ਭੇਜਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੁਨੇਹਾ

ਭਾਰਤ ਦਾ ਚੰਦਰਯਾਨ -2 (ਚੰਦਰਯਾਨ 2) ਮਿਸ਼ਨ ਅਜੇ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸਰੋ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ (ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ) ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਾਕਤ ਲਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾ ਨਾਸਾ (ਨਾਸਾ) ਵੀ ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਅਖਬਾਰ ਟਾਈਮਜ਼ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਨਾਸਾ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਸੰਦੇਸ਼ ਵੀ ਭੇਜ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਹ ਸੰਚਾਰ ਇਕਪਾਸੜ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਵੱਲੋਂ ਕੋਈ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਸੁਨੇਹਾ ਭੇਜ ਰਿਹਾ ਹੈ-
ਨਾਸਾ ਦੀ ਜੈੱਟ ਪ੍ਰੋਪੈਲਸ਼ਨ ਲੈਬਾਰਟਰੀ (ਨਾਸਾ / ਜੇਪੀਐਲ) ਨੇ ਰੇਡੀਓ ਫ੍ਰੀਕੁਐਂਸੀ ਨੂੰ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨ ਲਈ ਭੇਜਿਆ ਹੈ। ਨਾਸਾ ਡੀਪ ਸਪੇਸ ਨੈਟਵਰਕ (ਡੀਐਸਐਨ) ਦੁਆਰਾ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਕਾਟਟ ਟੇਲੀ, ਇਕ ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਨਾਸਾ ਨੇ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਸਥਿਤ ਡੀਐਸਐਨ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਰੇਡੀਓ ਫ੍ਰੀਕੁਐਂਸੀ ਭੇਜੀ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਸੰਕੇਤ ਵੀ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਨੇ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ-
ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਨਾਸਾ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਕੇਂਦਰ (ਇਸਰੋ) ਦੇ ਚੰਦਰਯਾਨ -2 ਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਨਾਸਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ। ਪੁਲਾੜ ਵਿਚ ਖੋਜ ਕਰਨਾ ਇਕ ਮੁਸ਼ਕਲ ਕੰਮ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਦੱਖਣ ਧਰੁਵ ‘ਤੇ ਚੰਦਰਯਾਨ -2 ਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਉਤਾਰਨ ਦੀ ਇਸਰੋ ਦੇ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।’ ‘

ਮੁਸ਼ਕਲ ਵਿਚ ਮਿਸ਼ਨ-
ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ 2 ਲੈਂਡਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਖਤਮ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਛੇ ਦਿਨ ਬੀਤ ਗਏ ਹਨ। ਪਰ ਅਜੇ ਤੱਕ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤਹ ਤੋਂ ਕੋਈ ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ ਨਹੀਂ ਆਈ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਕੋਲ ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸਿਰਫ 9 ਦਿਨ ਬਾਕੀ ਹਨ। 21 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ, ਉਹ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਚੰਦਰ ਨਾਈਟ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਵੇਗੀ. ਜਿਥੇ ਚੀਜ਼ਾਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਦਲ ਜਾਣਗੀਆਂ. ਵਿਕਰਮ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 14 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਮਿਲੇਗੀ।

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*