ਲਸਣ ਦੀ ਬੇਲ ‘ਚ ਸਵਾਈਨ ਫਲੂ ਨਾਲ ਲੜਨ ਦੀਆਂ ਖੂਬੀਆਂ

ਘਰ ਅਤੇ ਬਗੀਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੁੰਦਰ ਫੁੱਲਾਂ ਲਈ ਉਗਾਈ ਗਈ ਲਸਣ ਦੀ ਬੇਲ ਵਿੱਚ ਸਵਾਈਨ ਫਲੂ ਨਾਲ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਖੂਬੀਆਂ ਮਿਲੀਆਂ ਹਨ। ਬੇਲ ਦੇ ਤਣੇ ਵਿੱਚ ਮਿਲਣ ਵਾਲਾ ਲੇਪਾਕੋਨ ਕੈਮੀਕਲ ਨਾ ਸਿਰਫ ਐਂਟੀ ਬੈਕਟਰੀਆ ਹੈ ਬਲਕਿ ਐਂਟੀ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਲ ਵੀ ਹੈ।

 

ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਵੈਦ ਅਤੇ ਹਕੀਮ ਵੀ ਇਸ ਲਸਣ ਬੇਲ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਬੁਖਾਰ ਵਿੱਚ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਬੇਲ ਦਾ ਕੋਈ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਹੈ।

 

ਮੇਰਠ ਕਾਲਜ ਵਿਖੇ ਬੋਟਨੀ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਤੇ ਮੈਡੀਕਲ ਅਤੇ ਅਰੋਮੈਟਿਕ ਪਲਾਂਟ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਮੀਤ ਪ੍ਰਧਾਨ ਡਾ: ਅਮਿਤ ਤੋਮਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਖੋਜ ਪੱਤਰ ‘ਸਵਾਈਨ ਫਲੂ

ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਇੰਹਿਬਿਸ਼ਨ ਬਾਈ ਮੇਨਸੁਆ ਅਲੋਸੀਆ (ਗਾਰਲਿਕ ਬੇਲ) ਨੇ ਆਪਣੇ ਰਿਸਰਚ ਪੇਪਰ ਵਿੱਚ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

 

ਇਹ ਖੋਜ ਪੱਤਰ ਜਰਨਲ ਆਫ਼ ਨਾਨ-ਟਿੰਬਰ ਫੋਰੈਸਟ ਪ੍ਰੋਡਕਟਸ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਡਾ. ਤੋਮਰ ਨੂੰ ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਡਾਕਟਰੀ ਪੌਦਿਆਂ ਦੀ ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਚੌ ਚਰਨ ਸਿੰਘ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਡੀਐਸਸੀ (ਡਾਕਟਰੇਟ ਇਨ ਸਾਇੰਸ) ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਵੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

 

ਲਸਣ ਬੇਲ ਦੇ ਨਾਮ ਚਰਚਿਤ ਇਸ ਬੇਲ ਦਾ ਵਨਸਪਤੀ ਨਾਮ ਮੇਨਸੁਆ ਅਲੋਸੀਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਣੇ ਵਿੱਚ ਲੈਪਕੋਨ ਨਾਮਕ ਕੈਮੀਕਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਐਂਟੀ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਅਤੇ ਐਂਟੀ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੋਮਰ ਨੇ ਪੱਛਮੀ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਵੈਦਾਂ ਅਤੇ ਹਕੀਮਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਇਸ ਵੇਲ ਬਾਰੇ ਤੱਥਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ।

ਡਾ ਅਮਿਤ ਤੋਮਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਵੇਲ ਨਾਲ ਤਿੰਨ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਦਵਾਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਆਸਵ, ਕਾੜਾ ਅਤੇ ਮਿਲਾਵਟ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਇਸ ਤੋਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਦਵਾਈ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ਉੱਤੇ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ ਪਾਉਂਦੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਐਂਟੀ-ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਲ ਅਤੇ ਐਂਟੀ-ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਗੁਣਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਹ ਵੇਲ ਸਵਾਈਨ ਫਲੂ ਨਾਲ ਲੜਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦਗਾਰ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।